Forum lớp 12i-k2
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Forum lớp 12i-k2

Trường Thành Sen -Tp Hà Tĩnh

Trang ChínhTrang Chính  Phòng chátPhòng chát  Latest imagesLatest images  GalleryGallery  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
Cấm tuyệt đối không được dùng ngôn ngữ teen đâu đấy click để xem các bài viết mới nhất

Tỉnh táo khi chọn ngành thi đại học

Go down 
Tác giảThông điệp
Linh mily
Hạ Sĩ
Hạ Sĩ
Linh mily

xu ik2 : 936214
thank : 12

Tỉnh táo khi chọn ngành thi đại học Empty
Bài gửiTiêu đề: Tỉnh táo khi chọn ngành thi đại học   Tỉnh táo khi chọn ngành thi đại học Icon_minitimeTue Feb 21, 2012 9:28 pm

Đối với nhiều teen, việc chọn khối, chọn ngành thi đại học đã được lên kế hoạch sẵn từ khi học trung học cơ sở. Nhưng không ít teen thậm chí đến lớp 11, 12 vẫn chưa định hướng rõ khối thi đại học.

Những môn teen chọn thi đại học thường là những môn bản thân học tốt nhất và yêu thích nhất. Chúng thường được teen đầu tư nhiều thời gian lẫn công sức hơn.

Nguyên nhân

Lực học không đều giữa các môn.

Nhiều bạn chọn khối A làm khối thi, học khá Toán, Lí nhưng lại lẹt đẹt môn Hóa. Có bạn chọn khối D, kiến thức Văn, Anh khá vững nhưng lại "gà mờ" môn Toán.

Nhiều hơn cả là những teen học trội những môn ít liên quan đến nhau và chưa có khối thi cho những bộ đôi, bộ ba này, ví dụ như môn Sinh và tiếng Anh, môn Toán và Hóa,…

Không tự xác định đường đi cho bản thân, bị tác động.

Có những bạn học khá tất cả các môn nhưng không thật sự bứt phá ở một số môn nhất định. Khối nào teen cũng có thể thi nhưng không chắc chắn vào lượng kiến thức mình đang có.

Cũng không ít teen bị tác động từ bên ngoài, như chọn khối theo ý của ba mẹ hoặc do thấy bạn bè học môn này, vào trường này, ngành này nhiều nên cũng nhắm mắt chọn theo mà không hề xét đến việc mình có thích, mình có học tốt khối đó hay không.

Chán nản, mất phương hướng, không còn động lực tiếp tục theo đuổi khối học hiện tại.

Có teen định hướng ngành học, khối thi từ khi bắt đầu học trung học cơ sở. Sau một quá trình học tập dài hơi, vì thấy việc học hành không đi đến đâu như bài vở vừa nhiều, vừa khó, cảm thấy mình không thích hợp với các môn học mình dùi mài bấy lâu, muốn thử những môn học khác nên teen chẳng ngần ngại chuyển khối và bị "lạc lối" trong sự lựa chọn của chính mình.
Hệ quả

Việc không xác định đúng khối thi, ngành học phù hợp luôn mang lại kết quả không mong muốn.
Lời khuyên

Trong quá trình học tập, teen mình nên định hướng trước cho bản thân khối, ngành học phù hợp với sở thích, năng lực bản thân. Bắt đầu vào trung học phổ thông, teen nên đầu tư thời gian nhiều hơn một chút cho những môn mình yêu thích, khối học mình định thi. Nhờ thầy cô, anh chị tư vấn (người đi trước thường có nhiều kinh nghiệm hơn mà). Nếu chán nản và có ý định chuyển khối thi đại học, teen mình đừng vội vàng từ bỏ mà hãy bình tĩnh nhìn nhận lại vấn đề, xem mình học hổng kiến thức ở đâu, tại sao mình lại từ bỏ để theo đuổi ngành học khác, liệu mình có thể học kịp các môn học đó hay không trong khi thời gian không còn nhiều.

Học tập là một quá trình trau dồi, rèn luyện kiến thức dài hạn. Đam mê và cố gắng hết mình thì bạn sẽ thành công.

Tỉnh táo khi chọn ngành thi đại học
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Khi tình bạn được "nâng cấp" thành tình yêu
» Duyên may và sự lựa chọn
» Thi đại học: Làm thế nào để chọn đúng nghề ?
» Tình yêu là như thế nào nhỉ ???
» Có gì đó, như là tình yêu…